Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มาเล่นไพ่ดอกไม้ Hanafuda ตามกระแสเรื่อง SummerWars กัน ~

Kirito333
    Kirito333
    ผู้บัญชาการสาวน้อยทูดี'

สถานะ : ต้องการสร้างฮาเร็ม !
    โมเยน โมเยน : 145
    จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 41
    คำขอบคุณ คำขอบคุณ : 0
    อายุ อายุ : 26
    ที่อยู่ ที่อยู่ : บ้านของโคนาตะ

มาเล่นไพ่ดอกไม้ Hanafuda ตามกระแสเรื่อง SummerWars กัน ~ Empty มาเล่นไพ่ดอกไม้ Hanafuda ตามกระแสเรื่อง SummerWars กัน ~

ตั้งหัวข้อ by Kirito333 Thu Dec 13, 2012 12:37 pm

มาเล่นไพ่ดอกไม้ Hanafuda ตามกระแสเรื่อง SummerWars กัน ~ Koi-Koi_Setup

ไพ่ดอกไม้ต้องการคนเล่น 2 คนน่ะครับ ^ _ ^

นี่คือตารางไพ่ทั้งหมดในเกมส์น่ะครับ ...

มาเล่นไพ่ดอกไม้ Hanafuda ตามกระแสเรื่อง SummerWars กัน ~ Hanafuda0

ไพ่ดอกไม้นั้นจะมีด้วยกันทั้งหมด 48 ใบ แบ่งได้เป็น 12 เดือน เดือนละ 4 ใบครับ

แต่ละเดือนนั้นจะมีไพ่พิเศษแตกต่างกันไป เรียงตามความสำคัญได้ดังนี้ ฤดู>สัตว์>แถบผ้า>ดอกไม้

การเลือกจับคู่ไพ่นั้นมีผลต่อการแพ้ชนะเลยทีเดียวน่ะเออ !

ตารางเซตไพ่ขับคู่ไพ่ ~

มาเล่นไพ่ดอกไม้ Hanafuda ตามกระแสเรื่อง SummerWars กัน ~ Hanafuda%20Law

จุดมุ่งหมายของเกม [ไม่แนะนำให้เล่นเพื่อการพนันนะครับ ^^]

ผลแพ้ชนะของการเล่นไพ่ดอกไม้นั้น คือการทำแต้มให้ได้ตามจุดที่ตกลงกันไว้ เช่น

A และ B ตั้งเดิมพันไว้ที่คนละ 20 กีบ

ทีนี้พอเริ่มเล่นเกมก็ต้องแข่งกันจับคู่ไพ่ เพื่อกินแต้มของอีกฝ่าย

จับคู่ไพ่ได้ชุดไหนก็หักแต้มจากอีกฝ่ายไปเท่านั้น

ฝ่ายไหนที่สามารถกินเดิมพันของอีกฝ่ายได้หมด ก็คือผู้ชนะ

หรือจะนับแต้มอีกประเภทคือ นับแบบกินสด [ชื่อนี้ผมตั้งเองนะ]

ไพ่ธรรมดา ---- มีค่า 1 กีบ

ไพ่แถบผ้า ---- มีค่า 5 กีบ

ไพ่สัตว์ ------- มีค่า 10 กีบ

ไพ่ฤดู -------- มีค่า 20 กีบ

คราวนี้สมมุติพอได้ ชุดตองห้า แล้วไม่ โค่ย โค่ย ต่อเราก็จะได้เงิน

เอ้ย!!! ไม่ใช่ได้แต้มทั้งหมด 100 กีบครับ

ค่าพวกนี้แปรผันได้ตามข้อตกลงระหว่างผู้เล่นครับ เช่น 5,10,20,40 อะไรประมาณนี้ครับ

สเตปการแจกไพ่

แจกไพ่ให้ เจ้ามือ และ ขา คนละ 4 ใบ

แจกลงกองกลางแบบหงาย 4 ใบ

จากนั้นแจกให้ เจ้ามือ และ ขา เพิ่มอีกคนละ 4 ใบ รวมจะมีคนละ 8 ใบ

และแจกลงกองกลางแบบหงายอีก 4 ใบ รวมกองกลางจะมี 8 ใบ

**ในกรณีที่มีจำนวนผู้เล่นมากขึ้นให้ลดปริมาณไพ่ในมือลงนะครับ กะกันเอาเองได้เลย

เริ่มเกม

1.เจ้ามือจะเริ่มเล่นก่อน

2.ในแต่ละเทิร์นผู้เล่นจะต้องจับคู่ไพ่ในมือกับกองกลางเข้าด้วยกัน

โดยไพ่ที่จะคู่กันได้นั้นต้องเป็นไพ่ที่อยู่ใน เดือนเดียวกันเท่านั้น (ดังรูป)

มาเล่นไพ่ดอกไม้ Hanafuda ตามกระแสเรื่อง SummerWars กัน ~ Turn1n

เมื่อทิ้งไพ่จากมือลงไปกองกลางเพื่อจับคู่แล้ว ให้ทำการเปิดไพ่ในสำรับขึ้นมา 1 ใบ

ถ้าหากไพ่ในสำรับที่เปิดมาสามารถจับคู่ได้อีก เท่ากับว่าเทิร์นนั้นของเราจะเก็บไพ่ได้ 2 คู่ !!!

แต่ถ้าเปิดมาไม่สามารถจับคู่ได้ก็ให้หงายไพ่นั้นลงไปบนกองกลางต่อไป

3.หากเทิร์นนั้นเราไม่มีไพ่ในมือให้จับคู่กับกองกลาง (ดังรูป)

มาเล่นไพ่ดอกไม้ Hanafuda ตามกระแสเรื่อง SummerWars กัน ~ Turn2n

ให้เราทิ้งไพ่จากมือลงกองกลาง 1 ใบ

แล้วจึงเปิดไพ่ในสำรับ 1 ใบ หากโชคดีไพ่ในสำรับที่เปิดมาสามารถจับคู่ได้ เราก็จะเก็บไพ่ได้

(ส่วนมากจะโชคร้ายสะมากกว่านะผมว่า -___-")

4.จบเทิร์น - สลับฝั่ง

5.ผู้เล่นฝั่งใดสามารถเก็บไพ่จนครบเซตได้

มาเล่นไพ่ดอกไม้ Hanafuda ตามกระแสเรื่อง SummerWars กัน ~ 23-5-2553%209-06-55

ก็จะได้แต้มตามระดับของเซตที่เก็บได้ พร้อมกับได้สิทธิการใช้ โค่ย โค่ย ~

มาเล่นไพ่ดอกไม้ Hanafuda ตามกระแสเรื่อง SummerWars กัน ~ 23-5-2553%209-07-26

6.โค่ย โค่ย คือการประกาศสิทธิในการเล่นต่อเพื่อจะเก็บแต้มให้มากขึ้น

7.เราจะ ใช้หรือไม่ใช้ โค่ย โค่ย ก็ได้

8.ถ้าใช้ โค่ย โค่ย แล้วฝั่งตรงข้ามดันเก็บแต้มได้ในเทิร์นเค้า แล้วเค้าไม่ โค่ย โค่ย ต่อ !

แต้มในตานั้นของเราจะกลายเป็น 0

ส่วนแต้มของฝั่งตรงข้ามจะเท่ากับแต้มของชุดไพ่ที่ทำได้ในเกมนั้น ^ _ ^

ทดลองเล่นแบบออนไลน์ได้ที่ http://www.gamedesign.jp/flash/hanafuda/hanafuda_e.html

เครดิต : http://zestpluz.exteen.com/20100519/hanafuda
    http://thaiboardgame.net/forum/index.php?topic=6590.0

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 6:03 pm